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Nyaraka Sanifu za Mwaliko wa Kotesheni

Ununuzi wa Vifaa


Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma

S. L. P 2865,

41104 DODOMA
Desemba,  2021
Dibaji
Ununuzi wa Vifaa unaogharamiwa na fedha za Umma unafanywa kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa chini ya Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura Na 410 na Kanuni zake za Mwaka 2013.
Hizi Nyaraka Sanifu za Mwaliko wa Zabuni (NSZ) za Ununuzi wa Vifaa zimetayarishwa na Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma (PPRA) kwa kushirikiana na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Bodi mbalimbali za Wataalamu ikiwa ni matakwa ya kisheria. Nyaraka hizi zitatumika kwa ununuzi wa Vifaa kwa njia ya Kotesheni za Kitaifa au kwa njia ya Ushindani wa Kitaifa unaostahili kutoa upendeleo maalum (exclusive preference) kwa wazabuni wa ndani pekee au makundi maalum. 
Taratibu zilizowekwa katika nyaraka hizi zimetokana na uzoefu mpana wa kitaifa na kimataifa, hivyo ni lazima zitumike katika ununuzi wa umma ambao gharama zake au sehemu ya gharama hizo hulipwa na fedha za umma kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya Ununuzi wa Ummana Kanuni zake. 
Ili kupata maelezo na taarifa zaidi juu ya ununuzi wa Umma, tafadhali wasiliana na:
Afisa Mtendaji Mkuu
Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma,
Jengo la Kambarage,

Ghorofa ya 9,

Barabara ya PSPF,
S. L. P 2865,
41104 DODOMA
Simu: +255 026 2963854
Barua pepe: ceo@ppra.go.tz
Tovuti: http://www.ppra.go.tz
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VIFUPISHO
ALU

-
Agizo la Ununuzi
MJM

-
Masharti ya Jumla ya Mkataba
MMM

-
Masharti Maalum ya Mkataba
MZ

-
Mwaliko wa Zabuni
NSZ

-
Nyaraka Sanifu za Mwaliko wa Zabuni
 
PAASUU
-
Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura ya 410 
TANePS
-
Mfumo wa Kitaifa wa Ununuzi kwa njia ya Mtandao
TIN
-
Namba ya Utambulisho wa Mlipa Kodi
TJU
-
Tangazo la Jumla la Ununuzi 
TN
-
Taasisi Nunuzi 
UZM
-
Ushindani wa Zabuni wa Kimataifa 
UZT
-
Ushindani wa Zabuni wa Kitaifa  
VAT

-
Kodi ya Ongezeko la Thamani
SEHEMU YA KWANZA: MWALIKO/TANGAZO LA ZABUNI
[Ingiza Jina la Taasisi Nunuzi (TN)]
[Weka Nembo]
Namba ya Zabuni: [Ingiza Namba ya Zabuni]   
Kwa ajili ya:
[Ingiza jina au maelezo mafupi kuhusu Vifaa]
                                            MWALIKO/TANGAZO LA ZABUNI               
Tarehe [ingiza tarehe]
Kwa: [Ingiza Jina la Muuzaji kwa Kotesheni] au [ingiza neno “wazabuni” kwa Ushindani wa Kitaifa] 
1. Mwaliko huu wa Zabuni (MZ) unafuatia Tangazo la Jumla la Ununuzi (TJU) kwa ajili ya [ingiza jina la Taasisi Nunuzi (TN)] kwa mwaka wa fedha [ingiza Mwaka wa fedha] linaloonekana katika TANePS. 
2. Serikali ya Tanzania imetenga fedha kwa ajili ya ununuzi wa Vifaa au utekelezaji wa miradi ya [ingiza jina la Taasisi Nunuzi] katika mwaka wa fedha [ingiza mwaka wa fedha husika]. Inakusudiwa kuwa sehemu ya fedha hizo zitatumika kugharamia malipo halali chini ya mkataba wa [ingiza jina la mkataba/mradi] utakaotokana na Mwaliko huu wa Zabuni. 




au
 [Ingiza Jina la TN] imepokea/imetoa maombi ya/inakusudia kuomba kwa ajili ya [ingiza karadha/mkopo/msaada] kutoka [ingiza jina la Mfadhili] kwa ajili ya gharama za [ingiza jina la mradi], na inakusudia kutumia sehemu ya fedha [ingiza mkopo/karadha/msaada] kulipia malipo halali chini ya mkataba utakaotokana na Mwaliko huu wa Zabuni.
3. Unaalikwa kuwasilisha Zabuni yako kwa ajili ya kusambaza Vifaa kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Mahitaji na Bei lililoambatanishwa katika Sehemu ya Tatu.
4. Zabuni zote zikiwa zimejazwa kikamilifu ziwasilishwe [taja jina la Taasisi Nunuzi] kupitia TANePS kabla ya [ingiza muda na tarehe ya mwisho ya kuwasilisha Zabuni kwa kuzingatia idadi ya siku zilizoruhusiwa kwa Kotesheni au Ushindani wa Kitaifa]. Ufunguzi wa Zabuni hizo utafanyika kupitia TANePS mara baada ya muda wa mwisho wa kuwasilisha Zabuni.

5. Zabuni au sehemu za Zabuni ambazo zitawasilishwa kwa njia nyingine tofauti na TANePS au zilizowasilishwa katika muundo usiokubalika na TANePS, hazitakubaliwa wala kuzingatiwa kwa ajili ya tathmini bila kujali mazingira yoyote. 
[Ingiza cheo cha Afisa Masuuli na jina la TN]
SEHEMU YA PILI: MAELEKEZO KWA WAZABUNI
	1.0 
	1.1 [ingiza jina la Taasisi Nunuzi (TN)] inaalika Zabuni kwa ajili ya kununua [toa maelezo ya vifaa vitakavyonunuliwa] na kama ilivyoainishwa kwenye Vigezo Msawazo vya Kiufundi. Mzabuni Mshindi anatarajiwa kuwasilisha vifaa [ingiza mahali bidhaa zitakapopokelewa] na katika kipindi [ingiza kipindi tarajiwa cha utekelezaji wa mkataba] kuanzia [ingiza (‘‘mara baada ya kusaini mkataba’’)] au [(taja idadi ya siku) baada ya mkataba kusainiwa].

	2.0 
	2.1 Mzabuni anaweza kuwa mtu Binafsi, Kampuni, Ushirika, Taasisi au Kikundi cha watu kilichosajiliwa kisheria au ushirika au ubia baina yao.
2.2 Mwaliko wa zabuni hii ni kwa wazabuni [ingiza wazabuni wanaostahili kuomba zabuni hii].
2.3 Wazabuni watapaswa kutimiza matakwa ya leseni na usajili ya mamlaka za kisheria za Tanzania. Wazabuni wa nje ya nchi hawaruhusiwi kushiriki zabuni hii.
2.4 Mzabuni hatapaswa kuwa na mgongano wa masilahi. Wazabuni wote watakaogundulika kuwa na mgongano wa masilahi watakosa sifa ya kushiriki zabuni. 
2.5 Mzabuni hatastahili kuomba au kushinda zabuni hii iwapo: –
(a) Mzabuni ametangazwa muflisi; 
(b) Malipo kwa Mzabuni yamesimamishwa kwa mujibu wa hukumu ya mahakama mbali na hukumu ya kutangaza kufilisika na itokanayo, kwa mujibu wa sheria za nchi, kupoteza kwa ujumla au sehemu haki ya kusimamia na kuondosha mali zake; 
(c)        Michakato ya kisheria imeanzishwa dhidi ya mzabuni inayohusisha agizo la kusimamisha malipo na inayoweza kupelekea, kwa mujibu wa sheria za nchi, kutangawa kufilisika au katika hali nyingine yeyote itakayopelekea kupoteza kwa ujumla au sehemu haki ya kusimamia na kuondosha mali;
(d) Mzabuni amehukumiwa kwa hukumu ya mwisho, ya kosa lolote linalohusisha maadili ya kitaalamu;
(e) Mzabuni amefungiwa kwa mujibu wa Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura ya 410 na Kanuni zake za Mwaka 2013 kushiriki katika ununuzi wa umma kwa ajili ya vitendo vya rushwa, kulazimisha, kula njama, udanganyifu au kuzuia, kushinda kuheshimu tamko la dhamana ya zabuni, kukiuka mkataba wa ununuzi, kuwasilisha sifa za uongo katika mchakato wa zabuni au vigezo vingine vitakavyoonekana vinafaa na Mamlaka au kampuni imepatikana na kosa kubwa la udanganyifu wa taarifa zilizohitajika kwa ajili ya ushiriki katika mwaliko wa zabuni.
2.6 Mashirika ya Umma au mashirika yanayomilikiwa kati ya Umma na makampuni binafsi yanaweza kushiriki katika zabuni hii, iwapo tu wanajitegemea kisheria na kifedha, kama wanafanya kazi chini ya sheria ya biashara, siyo wakala zinazoitegemea Serikali na wamesajiliwa na bodi au mamlaka husika.
2.7 Wazabuni watawasilisha kwa taasisi nunuzi uthibitisho wa sifa zao, uthibitisho wa kukidhi matakwa muhimu ya kisheria, kiufundi na kifedha na uwezo wao, utoshelevu wa rasilimali za kutekeleza mkataba kwa ufanisi.
2.8 Wazabuni watawasilisha uthibitisho wa sifa zao endelevu kwa kiwango cha kuiridhisha Taasisi Nunuzi, kama Taasisi Nunuzi itakavyowaomba.

	3.0 
	3.1 Mzabuni ataambatisha nyaraka zifuatazo katika Zabuni:
(a) Fomu ya Kuwasilisha Zabuni iliyojazwa na kusainiwa ipasavyo;
(b) Pendekezo lake la bei lililojazwa kikamilifu na kusainiwa kwa mujibu wa Jedwali la  Mahitaji  na Bei lililoambatanishwa katika  Sehemu ya Tatu;
(c) Cheti cha Usajili wa Kampuni/Kikundi
(d) Leseni halali ya Biashara;
(e) Cheti Halali cha Usajili wa VAT (kama ipo) 
(f) Cheti Safi cha Mlipa Kodi (Tax Clearance Certificate);
(g) Barua ya Idhini ya Mtengenezaji (kama itahijika);
(h) Orodha ya mikataba iliyotekelezwa karibuni inayojumuisha majina na anuani za Wanunuzi kwa ajili ya uthibitisho;
(i) Sampuli ya Bidhaa zitakazouzwa (endapo itahitajika) ambayo itabaki kwa TN kwa ajili ya kulinganishwa na Bidhaa zitakazowasilishwa;
(j) Tamko la Dhamana ya Zabuni;
(k) Hati ya Kiapo cha Mamlaka ya Kisheria Iliyoidhinishwa (isipokuwa kwa kampuni linalomilikiwa na mtu mmoja (sole proprietor));
(l) Fomu ya Uadilifu iliyo katika Sehemu ya Saba iliyojazwa na kusainiwa;
(m) nyaraka nyingine zozote zitakazohitajika [orodhesha nyaraka nyingine zinazohitajika kama zipo]
3.2 Sampuli.
Pale ambapo TN imehitaji sampuli, sampuli [taja aina na idadi za sampuli] zinapaswa:
i. Ziwasilishwe kama sehemu ya Zabuni, pamoja na taarifa zake [ingiza taarifa muhimu kuhusu sampuli];
ii. Gharama za  usafirishaji wa sampuli ziwe zimelipwa na mzabuni;
iii. Iwe imepokelewa kabla ya muda wa mwisho wa kuwasilisha zabuni; na
iv. Itafanyiwa tathmini ili kuthibitisha uzingatiaji wa sifa zote zilizoainishwa katika Vigezo Msawazo vya Kiufundi.
3.3 TN itabaki na sampuli ya Mzabuni Mshindi. TN itaikataa Zabuni iwapo sampuli:-
(a)  hailingani na sifa zilizotajwa katika Nyaraka za Zabuni;  na
(b)  haitawasilishwa ndani ya muda wa kufunga zabuni ulioainishwa
3.4 Pale ambapo ni vigumu kukwepa kutumia kifaa halisi kama sampuli, Mzabuni akiwasilisha sampuli hiyo ataeleza bayana kwamba kifaa chake ni kwa ajili ya maonyesho tu kama mfano wa aina au ubora wa kifaa (goods) anayoiombea Zabuni na kwamba ushindani hautaishia kwa sampuli (article) hiyo pekee.
3.5 Sampuli iliyotengenezwa kutokana na malighafi zilizotolewa na TN haitarejeshwa kwa Mzabuni wala TN haitawajibika kulipa gharama ya kuitengeneza.
Sampuli zote zilizotengenezwa kwa malighafi kutoka kwa Mzabuni aliyeshindwa ambazo hakuzidai ndani ya siku thelathini (30) kuanzia tarehe ya kutolewa kwa Tuzo ya Mkataba itakuwa ni mali ya TN na zitaondoshwa kwa namna ambayo itaelekezwa na Afisa Masuuli.

	4.0 
	Taarifa ya Vigezo Msawazo vya Kiufundi imeambatanishwa katika Sehemu ya Nne.

	5.0 
	Bei ya  Zabuni;
5.1 Mkataba utakuwa ni kwa idadi ya Vifaa vyote vilivyoainishwa katika Jedwali la Mahitaji na Bei;
5.2 Marekebisho yoyote, kama yatakuwepo, yanaweza kufanyika kwa kubadilisha zabuni ambayo imekwisha wasilishwa muda wowote kabla ya muda wa mwisho wa kuwasilisha zabuni kupitia TANePS. Aidha, marekebisho yanaweza pia kufanyika kwa kukata sehemu husika, kuweka saini ya mtu aliyeidhinishwa, tarehe na kuandika kwa usahihi kabla kuwasilisha nyaraka kupitia TANePS, muda wowote kabla ya muda wa mwisho wa kuwasilisha zabuni;
5.3 Bei ya zabuni itajumuisha ushuru wote, kodi na ada anazotakiwa kulipa Mzabuni katika Mkataba;
5.4 Vizio vya kima (unit rates) vilivyotajwa na Mzabuni na kukubalika na pande zote za mkataba, havitabadilika katika kipindi chote cha utekelezaji wa mkataba. 
5.5 Bei zinapaswa kunukuliwa katika Shilingi ya Tanzania.

	6.0 
	Mzabuni atakamilisha kujaza Fomu ya Kuwasilishia Zabuni ambayo imeambatanishwa katika Sehemu ya Sita. Fomu ya Kuwasilisha Zabuni itajazwa kikamilifu bila ya mabadiliko katika muundo wake na hakuna fomu mbadala itakayokubaliwa.

	7.0 
	Malipo yatafanywa katika Shilingi ya Tanzania (TZS).

	8.0 
	8.1 Zabuni zilizomo ndani ya ukomo wa Kotesheni zitabaki kuwa hai kwa kipindi [ingiza idadi ya siku zisizozidi siku 45] baada ya siku ya mwisho ya uwasilishaji Zabuni. 
8.2 Kwa Zabuni za njia ya Ushindani wa Kitaifa zenye upendeleo maalumu zitabaki kuwa hai kwa siku [andika siku idadi ya siku zisizozidi 120] baada ya siku ya mwisho ya uwasilishaji Zabuni.

	9.0 
	9.1 Zabuni zote zikiwa zimejazwa kikamilifu ziwasilishwe kwa [ingiza jina la TN] kupitia TANePS kabla ya [ingiza tarehe na muda wa mwisho wa kuwasilisha Zabuni kwa kuzingatia idadi ya siku zilizoruhusiwa kwa Kotesheni au Ushindani wa Kitaifa]. Ufunguzi wa Zabuni hizo utafanyika kupitia TANePS mara baada ya muda wa mwisho wa kuwasilisha Zabuni.


	10.0 
	Zabuni Mbadala [“hazikubaliki”au “zinakubalika”].
10.1 Kama Zabuni mbadala zinakubalika, Mzabuni anayetaka kufanya Mabadiliko ya kiufundi kwa mahitaji ya Nyaraka za Zabuni, lazima pia, awasilishe Zabuni inayozingatia mahitaji ya Nyaraka za Zabuni, ikiwa ni pamoja na ufundi sanifu kama ilivyoonyeshwa kwenye Vigezo Msawazo vya Kiufundi. Pamoja na kuwasilisha Zabuni hiyo, Mzabuni atatoa taarifa zote muhimu kwa ajili ya TN kukamilisha tathmini ya Zabuni mbadala iliyotolewa, ikiwa ni pamoja na Vigezo Msawazo vya Kiufundi, Mchanganuo wa bei, pamoja wa masuala mengine yanayohusika. TN itafikiria tu, Zabuni mbadala (kama ipo) ya Mzabuni mwenye zabuni yenye bei ndogo iliyokidhi vigezo vya tathmini inayozingatia mahitaji ya msingi ya kiufundi.

	11.0 
	11.1 Isipokuwa kwa kampuni linalomilikiwa na mtu mmoja (sole proprietor), Kotesheni itakamilishwa na kusainiwa na mwakilishi aliyeidhinishwa na Mzabuni. Kwa muktadha huu Hati ya Kiapo cha Mamlaka ya Kisheria itawasilishwa pamoja na Zabuni;
11.2 Barua ya Idhini ya Mtengenezaji [‘Inahitajika’ au ‘Haitajiki’] (futa isiyotakiwa) kwa Mzabuni anayependekeza kuuza Vifaa ambavyo havitengenezi mwenyewe au kuvizalisha, ili kuonyesha kuwa amepewa idhini na Mtengenezaji wa Vifaa hivyo kuviuza Tanzania. 

	12.0 
	TN itafanyia tathmini na kulinganisha Zabuni kwa namna ifuatayo:
12.1 Tathmini ya Awali; ili kutambua ni Zabuni zipi zinakidhi matakwa ya msingi ya nyaraka za Zabuni, kama vile: zile zilizosainiwa kwa usahihi na zilizotimiza vigezo na masharti ya Mwaliko wa Zabuni.
i) Vigezo vifuatavyo vitaangaliwa wakati wa tathmini ya awali:
a)    Leseni halali ya Biashara;
b)    Cheti Halali cha Usajili wa VAT (kama ipo) 
c)    Cheti Safi cha Mlipa Kodi (Tax Clearance Certificate);
d)    Barua ya Idhini ya Mtengenezaji (kama itahijika);
e)    Fomu ya kuwasilisha zabuni yenye bei iliyojazwa kikamilifu na kusainiwa ipasavyo sambamba na Jedwali la Mahitaji  na Bei;
f)    Tamko la Dhamana ya Zabuni;
g)    Hati Sanifu ya Kiapo cha Mamlaka ya Kisheria Iliyoidhinishwa (Isipokuwa kwa kampuni linalomilikiwa na mtu mmoja (sole proprietor));
h)     Fomu ya Uadilifu iliyo katika Sehemu ya Saba iliyojazwa na kusainiwa;
i)    uwezo/utayari wa mzabuni kuendana na muda uliowekwa wa kumaliza kazi
j)    [Orodhesha nyaraka nyingine zozote zitakazohitajika na Taasisi Nunuzi kwa ajili ya tathmini(kama zipo) ]
ii) Kama sehemu ya tathmini ya awali, TN itaangalia pia: 
(a) Orodha ya mikataba iliyotekelezwa karibuni inayojumuisha majina na anuani za Wanunuzi kwa ajili ya uthibitisho;
(b) Sampuli ya Vifaa vitakavyouzwa (endapo itahitajika) ambayo itabaki kwa TN kwa ajili ya kulinganishwa na vifaa vitakavyowasilishwa;
(c)     Uwezo wa kifedha;
(d) Huduma baada ya mauzo kwa vifaa ikijumuisha utaalam husika utakaohitajika;
(e) Upatikanaji wa vipuri kwa vifaa zinazonunuliwa;
(f)     Dhamana ya Matazamio (warranty);
(g) [orodhesha vigezo vingine vya muhimu ambavyo TN itaona vinahitajika] 
Angalizo: Kukosekana kwa kigezo kimojawapo kati ya hivyo vilivyotajwa hapo juu, au kubadili maneno ya fomu sanifu zilizoambatanishwa kwenye nyaraka hizi kutasababisha mzabuni kuenguliwa kwenye hatua hii ya tathmini ya awali.
12.2 Zabuni zitakazokidhi matakwa ya Nyaraka za Zabuni zitafanyiwa Tathmini ya Kina kwa; 
(a) Kufanya marekebisho ya makosa ya kihesabu: kama kutakuwa na tofauti ya kimahesabu kati ya kizio cha kima (unit rate) na kiasi (sub-total amount) kilichowasilishwa, basi kizio cha kima kitatumika katika tathimini ya Zabuni na katika Makubaliano ya Mkataba utakaofuata.
(b) Kufanya marekebisho stahili, kwa ajili ya mabadiliko yanayokubalika, (variations, deviations) au mabadiliko yanayotokana na kutowekwa kwa baadhi ya vipengele;
(c) Kufanya marekebisho stahili kuakisi punguzo la bei ya tuzo au marekebisho mengine ya bei yaliyotolewa;          
12.3 Ulinganishaji wa Zabuni; Katika kulinganisha Zabuni, kamati ya tathmini itaweka kwa kila Mzabuni bei ya Zabuni iliyofanyiwa tathmini ili kubaini mzabuni mwenye bei ndogo.
12.4 Mzabuni atakayeonekana kuwa na bei ndogo baada ya kufanyiwa tathmini, atafanyiwa uhakiki wa uwezo na sifa ili kujiridhisha kwamba ataweza kuingia mkataba na kutekeleza majukumu yake ya mkataba kwa ufanisi. 

	13.0 
	TN itatoa tuzo ya mkataba kwa Mzabuni ambaye Zabuni yake imeonekana kukidhi vigezo vya Zabuni na ambayo imewasilisha bei ndogo ya Zabuni  baada ya kufanyiwa tathmini.

	14.0 
	TN inaruhusiwa wakati wa kutoa tuzo ya Mkataba, kuongeza au kupunguza idadi ya Vifaa kwa asilimia isiyozidi kumi na tano (15%) vitakavyonunuliwa na vilivyoainishwa katika Jedwali la Mahitaji na Bei bila mabadiliko katika kizio cha kima au vigezo na masharti mengine na itaonyeshwa katika ALU au Mkataba.

	15.0 
	Bila ya kuathiri yaliyotajwa hapo juu, TN inayo haki ya kukubali au kukataa Zabuni zote muda wowote kabla ya kutoa tuzo ya Mkataba.

	16.0 
	Kabla ya kutoa tuzo ya Mkataba, TN itatoa Barua ya Kusudio la kutoa Tuzo kwa Wazabuni wote walioshiriki katika zabuni hiyo ikitoa siku saba (7) za kazi kwa Wazabuni hao kuwasilisha malalamiko yoyote (kama yatakuwepo) kupitia TANePS. Endapo Mzabuni hatoridhika na maamuzi ya TN, anaweza kukata rufaa kwenye Mamlaka ya Rufaa za Zabuni (PPAA).

	17.0 
	Mzabuni ambaye Zabuni yake imekubaliwa atajulishwa na TN kuwa amekubaliwa kupewa Tuzo ya Mkataba kabla ya kuisha kwa kipindi cha uhai wa Zabuni. [Fomu ya Agizo la Ununuzi (ALU) au mkataba, ikijumuisha vigezo na masharti yote ya malipo yanapaswa kutolewa kwa Mzabuni pamoja na mwaliko huu wa Zabuni].

	18.0 
	Kabla ya kusainiwa kwa Mkataba wa ununuzi, Mzabuni mshindi atatakiwa kuwasilisha Tamko la Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba ndani ya siku kumi na nne (14) za kazi baada ya kupokea barua ya Tuzo ya Mkataba. 

	19.0 
	Wazabuni wana haki ya kuomba mapitio ya maamuzi ya mchakato wa Ununuzi kwa mujibu wa   Sheria ya Ununuzi wa Umma kwa Taasisi Nunuzi (TN) au Mamlaka ya Rufaa za Zabuni (PPAA) na nakala ya malalamiko itumwe PPRA. Anuani za kutuma malalamiko ya wazabuni ni kama ifuatavyo: - 
Anuani ya TN [ingiza anuani ya TN]
Anuani ya PPAA: 
Katibu Mtendaji,
Mamlaka ya Rufaa za Zabuni,
S.L.P 9310, 
DAR ES SALAAM
Anuani ya PPRA kwa ajili ya Nakala:
Afisa Mtendaji Mkuu,

Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma,

Ghorofa ya 9, Jengo la Kambarage, Barabara ya PSPF,

S. L. P 2865,

41104 DODOMA.


SEHEMU YA TATU: JEDWALI LA MAHITAJI NA BEI

JEDWALI LA MAHITAJI NA BEI
	Na.
	Maelezo ya Vifaa 
	Vizio
	Idadi
	Kima
	Kiasi (TZS)
	Kipindi cha  Matazamio 
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	Jumla ya Kuu ya bei ya Vifaa bila VAT
	

	
	
	
	
	
	
	

	
	Jumlisha VAT
	

	
	
	
	
	
	
	

	
	Jumla Kuu ya bei ya Vifaa (ikijumuisha VAT)
Vifaa vitauzwa kwa [ingiza mahali  vifaa vinapokwenda]
	


	Jumla ya Kuu katika TZS (kwa maneno)  
	[Ingiza Jumla Kuu ya bei ya Vifaa, bila VAT]


	Muda/Kipindi kilichotolewa kwa ajili ya uwasilishaji ni:
	[Ingiza  idadi ] siku/wiki/mwezi kutoka tarehe ya Agizo la Ununuzi (ALU)


SEHEMU YA NNE: MAELEZO YA VIGEZO MSAWAZO VYA KIUFUNDI
[Ambatanisha vigezo msawazo (specifications)]
SEHEMU YA TANO: AGIZO LA UNUNUZI (ALU)
[Ingiza jina kamili la Taasisi Nunuzi (TN)]
[Nembo ya TN]
[Ingiza anuani ya TN]
Agizo la Ununuzi (ALU)
Namba ya Zabuni: [Ingiza namba ya Zabuni]
[Ingiza Maelezo ya Vifaa]
[Ingiza jina na Anuani ya Muuzaji]
Kwa: [Ingiza Jina na Anuani ya Muuzaji]

Zabuni yako yenye Kumb. Na. [ingiza kumb Na.] ya tarehe [tarehe ya Zabuni] imekubaliwa na unatakiwa kuwasilisha Vifaa kulingana na maelezo yaliyomo katika Jedwali la Mahitaji na Bei na vigezo na masharti yaliyomo katika Agizo la Ununuzi (ALU). Agizo hili linatolewa kwa kuzingatia Masharti ya Jumla ya Mkataba (MJM) na Masharti Maalum ya Mkataba (MMM) ya Agizo la Ununuzi (ALU) yaliyoambatanishwa, isipokuwa pale ambapo imebadilishwa na masharti yaliyoainishwa hapo chini.
VIGEZO NA MASHARTI YA AGIZO LA UNUNUZI:
1. Gharama za Mkataba: Gharama za Mkataba ni [taja gharama za Mkataba katika  Shilingi ya Tanzania inayojumuisha au isiyojumuisha VAT ].
2. Kipindi cha Uwasilishaji: Bidhaa zitawasilishwa ndani ya muda usiozidi [ingiza idadi ya siku/wiki/miezi/miaka] kuanzia tarehe ya ALU.
3. Kipindi cha Matazamio ya Marekebisho:  Kipindi cha matazamio (warranty/guarantee) ni kama kilivyoainishwa katika kiambatisho cha Jedwali la Mahitaji na Bei.  
Muuzaji atatoa kipindi cha matazamio kama ilivyoelezwa katika  mwaliko wa  Zabuni wa Vifaa vitakavyouzwa na kuthibitisha kuwa endapo dosari yoyote itagundulika katika Kipindi cha Matazamio katika Vifaa vilivyoletwa au  kusimikwa, Muuzaji  atalazimika kurekebisha dosari au kuleta vifaa  vingine kutegemea hali itakavyokuwa  katika kipindi cha siku [ingiza idadi] ama sivyo  Mnunuzi anaweza kuendelea kuchukua hatua zitakazoonekana za muhimu, kwa gharama za Muuzaji,  bila kuathiri haki zozote ambazo Mnunuzi atakuwa nazo dhidi ya Muuzaji katika  Mkataba. 
4. Mahali pa Kuwasilisha:  Bidhaa zitawasilishwa [onyesha anuani ya eneo husika].
5. Mawasiliano: Kwa mawasiliano yoyote (notisi, maulizo na nyaraka kutoka kwa Muuzaji) kuhusiana na mkataba, yaelekezwe kwa [ingiza jina na cheo cha mhusika] kwa anuani [ingiza anuani].
6. Malipo kwa Muuzaji: Malipo yatafanywa baada ya kukamilisha utekelezaji wa Mkataba kwa hali ya kuridhisha na ndani ya siku ishirini na nane (28) au [ eleza makubaliano mbadala ya masharti ya malipo] baada ya tarehe ya cheti cha kukubali kupokea bidhaa. Nyaraka zifuatazo lazima ziambatanishwe ili malipo yaweze kufanyika:
(a) Hati ya madai/ankara pamoja na nakala zake mbili;    
(b) Hati ya kuwasilisha kama ushahidi kuwa Vifaa vilipokelewa;
(c) Hati ya Kukubali Kupokea Vifaa iliyosainiwa na mhusika ndani ya TN;
(d) Cheti cha ukaguzi na kukubali kupokea vifaa; na
(e) [Orodhesha nyaraka zingine zinazohitajika, kwa mfano orodha ya kufungasha vifaa, vyeti, nyaraka maalumu za usafirishaji]. 
7. Nyaraka zifuatazo zinakuwa sehemu ya Mkataba huu [AU]:
(a) Agizo la Ununuzi (ALU);
(b) Barua ya Tuzo ya Mkataba;

(c) Muhtasari wa Kikao cha Majadiliano (kama yalikuwepo)
(d) Fomu ya Kuwasilisha Zabuni; 
(e) Masharti Maalum ya Mkataba kwa ajili ya ALU; 
(f) Masharti ya Jumla ya Mkataba kwa ajili ya ALU; na
(g) (Maelezo ya Vigezo Msawazo vya Kiufundi /michoro/ramani kama vipo]
(h) [Orodhesha nyaraka nyingine muhimu kama zipo]
JEDWALI LA MAHITAJI NA BEI
	Na.
	Maelezo ya Bidhaa 
	Vizio
	Idadi
	Kima
	Kiasi (TZS)
	Kipindi cha  Matazamio 
 (iwapo inahusika)

	
	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	
	

	
	
	
	
	
	
	

	
	Jumla ya Kuu ya bei ya Bidhaa bila VAT
	

	
	
	
	
	
	
	

	
	Jumlisha VAT
	

	
	
	
	
	
	
	

	
	Jumla Kuu ya bei ya Bidhaa (ikijumuisha VAT)
Bidhaa zitauzwa kwa [ingiza mahali  Bidhaa zinapokwenda]
	







SEHEMU YA SITA: MASHARTI YA JUMLA YA MKATABA KWA AJILI YA AGIZO LA UNUNUZI
	1.0
	Tafsiri

	  
	
	1.1 “Mkataba” maana yake ni makubaliano yanayofanywa kati ya Mnunuzi na Muuzaji, unaojumuisha vigezo msawazo, mipango, michoro au nyaraka nyingine na masharti yanayoweza kufanyiwa rejea katika Mkataba. Jina la Mkataba limetajwa katika MMM;
1.2 “Bei ya Mkataba” maana yake ni bei anayolipwa Muuzaji ndani ya Mkataba ili kutekeleza kikamilifu na kwa usahihi majukumu yake ya kimkataba;
1.3 “Vifaa” maana yake ni malighafi, bidhaa, zana na vitu vingine vya kila aina na muundo iwe katika hali ya yabisi, kimiminika au gesi, umeme, mali isiyoshikika na hakimiliki, pamoja na huduma zinazoambatana na uuzaji wa vifaa, endapo thamani ya huduma hizo haizidi thamani ya vifaa vyenyewe;
1.4 “Huduma Ambatanishi” maana yake ni zile huduma saidizi zinazosaidia uuzaji wa Bidhaa za Mkataba, kama vile usafirishaji na bima, na huduma nyinginezo kama vile usimikaji, uanzishaji wa mfumo/mtambo, utoaji wa msaada wa kiufundi, mafunzo, na majukumu mengine ya Muuzaji yanayotajwa kwenye Mkataba. 
1.5 “Mnunuzi” maana yake ni Taasisi ya Serikali inayonunua Vifaa kama vilivyoainishwa katika MMM.
1.6  “Muuzaji” maana yake ni kampuni, shirika, taasisi, ubia au mtu binafsi anayeuza Vifaa au huduma, kukodisha zana au kutoa huduma za usafiri na ambaye, kwa mujibu wa Mkataba ni upande muhimu au upande wa   mkataba wa Ununuzi na TN na ambaye ametajwa katika MMM.

	2.0
	Tafsiri ya Masharti na Nyaraka za Mkataba

	
	
	2.1 Katika kutafsiri Masharti haya ya Mkataba,  Vichwa vya habari na maelezo ya pembeni yatatumika kwa kadiri inavyofaa na hayatoathiri tafsiri zake isipokuwa pale itakapobainishwa: marejeo ya umoja  itamaanisha pia wingi au kinyume chake; na jinsi ya kiume inajumuisha pia jinsi ya kike au kinyume chake. Maneno yaliyotumika katika Mkataba huu yatabeba maana zake za kawaida katika lugha za Mkataba isipokuwa pale yanapotafsiriwa vinginevyo.
2.2 Nyaraka mbalimbali zinazounda Mkataba; kila waraka utachukuliwa kama unaelezea mwingine. Lakini panapotokea ukinzani, kipaumbele cha nyaraka kitazingatia mpangilio wa nyaraka hizo kama ifuatavyo:
(a) Agizo la Ununuzi (ALU);
(b) Barua ya Tuzo ya Mkataba;
(c) Muhtasari wa Kikao cha Majadiliano (kama yalikuwepo)
(d) Fomu ya Kuwasilisha Zabuni; 
(e) Masharti Maalum ya Mkataba kwa ajili ya ALU; 
(f) Masharti ya Jumla ya Mkataba kwa ajili ya ALU; na
(g) (Maelezo ya Vigezo Msawazo vya Kiufundi /michoro/ramani kama vipo]
(h) Nyaraka zingine zozote zinazounda sehemu ya mkataba kama zilivyoorodheshwa kwenye MMM

	3.0 
	Maelekezo

	
	
	Maelekezo yanayotolewa na Mwajiri kwa Mzabuni yatatolewa kwa njia ya maandishi au kwa njia ya kielektroniki na endapo kwa sababu yoyote maelekezo hayo yatatolewa kwa njia ya mdomo, Mtoa Huduma atazingatia maelekezo hayo. Ndani ya kipindi cha siku saba (7), maelekezo hayo ya mdomo yatathibitishwa kwa maandishi au kwa njia ya kielektroniki inayotunza kumbukumbu.

	4.0 
	Mawasiliano

	
	
	Mawasiliano baina ya pande zinazohusika za Mkataba yatakuwa yamekamilika iwapo tu yatakuwa kwa njia ya maandishi au kwa njia ya kielektroniki inayotunza kumbukumbu ya mawasiliano. 

	5.0 
	Viwango

	
	
	Vifaa vitakavyouzwa chini ya Mkataba vitakidhi viwango vyote na matakwa yaliyoainishwa katika vigezo msawazo, mipango, michoro, hadidu za rejea au nyaraka nyingine zinazounda Mkataba.

	6.0 
	Matumizi ya Nyaraka na Taarifa za Mkataba

	
	
	6.1  Muuzaji hatatoa taarifa yoyote kuhusu Mkataba au kifungu chochote cha mkataba, au vigezo msawazo, mipango, mchoro, mtindo (pattern) au sampuli kwa mtu yeyote bila ridhaa ya maandishi ya Mnunuzi, isipokuwa kwa mwajiriwa wa Muuzaji ambaye anahusika na utekelezaji wa Mkataba husika. Kutolewa kwa taarifa kwa mwajiriwa huyo kutafanywa kwa kuzingatia usiri na kwa kiwango kinachohitajika katika utekelezaji wa mkataba huo;
6.2 Muuzaji hatatumia nyaraka au taarifa zozote zilizoainishwa katika MJM 6.1, bila ya ridhaa ya maandishi ya Mnunuzi, isipokuwa kwa malengo ya kutekeleza mkataba;
6.3 Nyaraka zote zilizotajwa katika MJM 6.1, isipokuwa Mkataba wenyewe, zitabaki kuwa ni mali ya Mnunuzi na nakala zote zitarejeshwa, iwapo itahitajika hivyo na Mnunuzi baada ya Muuzaji kukamilisha utekelezaji wa Mkataba.

	7.0 
	Haki Hataza (Patent Rights)

	
	
	Muuzaji atamlinda Mnunuzi dhidi ya madai yote ya upande wa tatu (third party) ya kuingilia hataza, alama ya biashara, au haki ya usanifu inayotokana na utumiaji wa bidhaa, matokeo ya huduma, utekelezaji wa kazi au sehemu yoyote ya hayo katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

	8.0 
	Tamko la Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba

	
	
	8.1 Mzabuni mshindi atatakiwa kuwasilisha Tamko la Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba ndani ya siku kumi na nne (14) za kazi baada ya kupokea barua ya tuzo na kabla ya kusainiwa kwa mkataba. 
8.2 Endapo Muuzaji atashindwa kutekeleza majukumu ya Mkataba, Mnunuzi atawasilisha mapendekezo ya kumfungia Muuzaji huyo kulingana na matakwa yaTamko la Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba. 
8.3 Uhalali wa Tamko la Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba utafikia kikomo si zaidi ya siku thelathini (30) baada ya tarehe ya Muuzaji kukamilisha utekelezaji wa majukumu yake chini ya Mkataba. 

	9.0 
	Ukaguzi na Majaribio  

	
	
	9.1 Mnunuzi au mwakilishi wake atakuwa na haki ya kukagua na/au kufanya majaribio ya Vifaa ili kuthibitisha kama vinaendana na Mkataba pasipo kuwa na gharama za ziada kwa Mnunuzi.  Mkataba utaainisha ukaguzi na majaribio yoyote ambayo Mnunuzi atahitaji yafanyike na kuainisha mahali vitakapofanyika. Mnunuzi atamtaarifu Muuzaji juu ya utambulisho wa wawakilishi waliochaguliwa kwa ajili ya ukaguzi na majaribio hayo kwa njia ya maandishi au kielektroniki ambayo inatunza kumbukumbu ya mawasiliano;
9.2 Ukaguzi na majaribio yanaweza kufanywa katika eneo la Muuzaji au kwa Muuzaji/Wauzaji wa Mkataba mdogo, mahali ambapo vifaa vinapokelewa, na/au katika eneo la mradi unapofanyika. Iwapo utafanyika katika eneo la Muuzaji au kwa Muuzaji/Wauzaji wa Mkataba mdogo, huduma zote muhimu na usaidizi, ikijumuisha fursa ya kuona michoro na kumbukumbu za uzalishaji, zitatolewa kwa wakaguzi bila gharama kwa Mnunuzi;
9.3 Ikitokea vifaa vyovyote vilivyokaguliwa au kufanyiwa majiribio vinashindwa kuzingatia vigezo msawazo, Mnunuzi anaweza kukataa vifaa na Muuzaji atapaswa kuleta vifaa vingine mbadala au atafanya mabadiliko muhimu ili kufikia matakwa ya vigezo msawazo bila gharama yoyote kwa Mnunuzi;
9.4 Haki ya Mnunuzi ya kukikagua, kukijaribu na kukikataa Kifaa, Kazi, au Huduma pale inapolazimu, haitazuiliwa, au kuondoshwa kwa sababu huko nyuma zilikaguliwa na kujaribiwa,  na kupitishwa na Mnunuzi au Mwakilishi wake kabla ya kusafirishwa, kusimikwa  au utendaji mwingine ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;
9.5 Hakuna kipengele chochote katika MJM 9 kinaweza kumruhusu/kumwachilia Muuzaji kutowajibika katika Kipindi cha Matazamio au majukumu mengine chini ya Mkataba huu.

	10.0 
	Ufungashaji Vifaa

	
	
	10.1  Muuzaji atafungasha Vifaa kama inavyohitajiwa ili kuzuia uharibifu au kuchakaa wakati wa usafirishaji hadi kituo cha mwisho, kama ilivyoainishwa katika Mkataba. Ufungashaji utajitosheleza kuhimili hali zote za utunzaji ama ubebaji mbaya (rough handling) wakati wa usafirishaji, na pia kuwekwa katika hali ya joto kali, chumvi, na mvua/unyevu (precipitation) wakati wa usafirishaji, na sehemu ya kuhifadhi bidhaa iliyo wazi. Pale inapofaa, ukubwa wa kasha la kufungia na uzito vitazingatia, umbali wa kituo cha mwisho mzigo uendako na pia uwepo wa vifaa vya kubebea mizigo mizito (heavy handling facilities) katika sehemu zote mzigo unakopita;
10.2  Ufungashaji, uwekaji alama, na kumbukumbu/ maandishi ndani na nje ya vifungashio utazingatia mahitaji maalum kama itakavyoainishwa katika mkataba, ikiwa ni pamoja na mahitaji ya ziada yaliyoainishwa kwenye MMM na kwa maelekezo mengine yatakayotolewa na Mnunuzi.

	11.0 
	Uwasilishaji Vifaa na Nyaraka

	
	
	11.1  Uwasilishaji wa Vifaa utafanywa na Muuzaji kwa mujibu wa masharti yaliyoainishwa katika Jedwali la Mahitaji na Bei. Maelezo ya kina ya meli na/au nyaraka nyingine zitakazowasilishwa na Muuzaji zimebainishwa katika MMM na ALU;
11.2  Nyaraka zinazopaswa kuwasilishwa na Muuzaji zimeanishwa katika MMM na ALU na itajumuisha vyeti/hati zinazotolewa na Mnunuzi kukubali Vifaa vilivyowasilishwa na Muuzaji.

	12.0 
	Bima

	
	
	Vifaa vinavyouzwa katika Mkataba huu vinaweza kukatiwa bima kamili katika sarafu inayobadilishika dhidi ya upotevu au uharibifu, unaombatana na utengenezaji au upatikanaji, usafirishaji, uhifadhi na uwasilishaji kwa namna iliyoainishwa katika MMM.

	13.0 
	Usafirishaji

	
	
	13.1  Hakuna kizuizi kitakachowekwa juu ya uchaguzi wa msafirishaji;
13.2  Pale ambapo Muuzaji kwa mujibu wa Mkataba anapaswa kusafirisha vifaa hadi eneo la mradi lililotajwa kwenye mkataba ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, gharama za usafirishaji, bima, uhifadhi na gharama zingine zinazohusika zitajumuishwa kwenye Bei ya Mkataba.

	14.0 
	Huduma Ambatanishi

	
	
	14.1  Muuzaji anaweza kuhitajika kutoa huduma za ziada kama zilivyoainishwa ndani ya MMM au ALU;
14.2  Bei ya huduma ambatanishi iliyojazwa kwenye Zabuni au iliyokubaliwa na Muuzaji aliyechaguliwa itajumuishwa katika Bei ya Mkataba.

	15.0 
	Vipuri


	
	
	15.1  Iwapo imeainishwa katika MMM, kwamba Muuzaji anaweza kuhitajika kuwasilisha Vifaa, taarifa na habari kuhusu vipuri vilivyotengenezwa au kusambazwa na Muuzaji ikijumuisha:

(a) vipuri ambavyo, Mnunuzi ataamua kuchagua kuvinunua kutoka kwa Muuzaji; uamuzi huo hautamwondolea Muuzaji jukumu lolote lililowekwa katika Mkataba huu  kwa Kipindi chote cha Matazamio;
(b) iwapo itatokea kusimamishwa uzalishaji wa vipuri:-
(i) Mnunuzi apewe taarifa mapema kabla ya  kusimamisha uzalishaji huo, ili kumpa muda wa kutosha utakaomruhusu Mnunuzi kununua mahitaji yake; na
15.2  Kufuatia usimamishaji huo, utoaji wa taarifa kwa Mnunuzi kuhusu michoro na vigezo msawazo vya vipuri kama Mnunuzi ataombwa, vitatolewa na Muuzaji bila malipo yoyote.

	16.0 
	Matazamio (Warranty)

	
	
	16.1  Muuzaji anatoa hakikisho kuwa vifaa anavyouza chini ya Mkataba huu ni vipya, havijatumika, viko katika muundo wa kisasa, vimejumuisha maboresho ya kiusanifu na vifaa (materials) isipokuwa pale ilipoelezwa vinginevyo katika MMM na ALU. Pia, Muuzaji anatoa hakikisho kuwa Vifaa anavyouza chini ya Mkataba huu havina dosari zinazotokana na usanifu, vifaa (materials) au ufundi au kitendo chochote, au mapungufu yoyote kwa upande wa Muuzaji, ambayo yanatokana na matumizi ya kawaida ya vifaa vinavyosambazwa katika mazingira yaliyopo katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

16.2  Muuzaji anatoa hakikisho kwamba Kazi zote na Huduma chini ya Mkataba huu zitakuwa za viwango vya juu vya kitaalamu na kiufundi;

16.3  Kipindi cha Matazamio kitakuwa hai kwa muda ulioainishwa katika MMM na ALU kuanzia tarehe ya mwisho ya kupokelewa kwa Vifaa na Mnunuzi;

16.4  Mnunuzi atamwarifu Muuzaji mara moja, kwa njia ya maandishi au njia ya kielektroniki ambayo inatunza kumbukumbu ya mawasiliano ya madai yoyote yanayotokana na matazamio hayo;

16.5  Baada ya kupokea taarifa hiyo, Muuzaji atatengeneza au kubadilisha vifaa vyenye hitilafu kwa haraka iwezekanavyo au sehemu zake bila gharama yoyote kwa Mnunuzi;
16.6  Iwapo Muuzaji, akiwa amepokea taarifa na atashindwa kurekebisha hitilafu yoyote katika kipindi kilichoelezwa kwenye MMM na ALU; Mnunuzi anaweza kuendelea kuchukua hatua za kurekebisha kama atakavyoona inafaa, kwa gharama na hasara kwa Muuzaji bila kuathiri haki zingine zozote ambazo Mnunuzi anaweza kuwa nazo dhidi ya Muuzaji ndani ya Mkataba.

	17.0 
	Malipo

	
	
	17.1  Njia na masharti ya malipo yatakayofanywa kwa Muuzaji chini ya Mkataba huu yataainishwa katika MMM na ALU;

17.2  Muuzaji ataomba kulipwa na Mnunuzi kwa njia ya maandishi au kwa njia ya kielektroniki ambayo inatunza kumbukumbu ya mawasiliano, yakiambatana na Hati ya Madai ikionesha vifaa vilivyowasilishwa, Kazi iliyokamilika au huduma zilizofanywa, na nyaraka zitawasilishwa kwa mujibu wa MJM 9, na baada ya kutimiza masharti mengine yaliyoainishwa katika Mkataba;

17.3 Mnunuzi atafanya malipo kwa wakati na kwa ukamilifu kwa idadi ya siku zisizozidi zile zilizoainishwa katika MMM na ALU baada ya Muuzaji kuwasilisha Hati ya Madai;
17.4 Iwapo Mnunuzi atachelewesha malipo zaidi ya muda uliotajwa kwenye MMM, Muuzaji anaweza kumlipa Muuzaji riba kwa kutumia kima cha riba kilichotajwa kwenye MMM.
17.5 Malipo yatafanywa kwa Shilingi ya Tanzania.

	18.0 
	Bei ya Vifaa

	
	
	Bei zitakazotozwa na Muuzaji kwa vifaa vilivyowasilishwa chini ya Mkataba hazitatofautiana na bei zilizowasilishwa na Muuzaji katika Zabuni yake na kukubalika na Mnunuzi, isipokuwa pale ambapo marekebisho yoyote ya bei yamefanyika kwa kufuata utaratibu, masharti na vigezo vilivyoidhinishwa kwenye Mkataba au kupitia ombi la TN kuongeza muda wa uhai wa zabuni.

	19.0 
	Agizo la Kubadilisha Mawanda


	
	
	19.1  Kwa mujibu wa MJM 20, Mnunuzi anaweza wakati wowote, kwa agizo la maandishi kwa Muuzaji kufanya mabadiliko ndani ya mawanda ya jumla ya Mkataba katika moja au zaidi ya moja ya mambo yafuatayo:- 

(a) Michoro, usanifu au vigezo msawazo, pale ambapo vifaa vitakavyosambazwa katika Mkataba vitatengenezwa maalumu kwa ajili ya Mnunuzi;

(b) njia ya usafirishaji, ufungashaji, ujenzi au utendaji;

(c) sehemu ya kuwasilisha vifaa; na/au

(d) Huduma ambatanishi zinazopaswa kutolewa    na Muuzaji.
19.2  Iwapo mabadiliko hayo yanasababisha kuongezeka au kupungua kwa gharama, au muda uliohitajika, au utekelezaji wa Muuzaji wa kipengele chochote cha Mkataba, marekebisho ya haki (equitable adjustment) yatafanywa katika Bei ya Mkataba au utaratibu wa uwasilishaji au vyote viwili na Mkataba utarekebishwa ipasavyo. Madai yoyote ya Muuzaji kwa ajili ya marekebisho chini ya MJM hii yatafanywa ndani ya siku thelathini (30) kuanzia tarehe ambayo Muuzaji alipopokea agizo la mabadiliko.

	20.0 
	Marekebisho ya Mkataba

	
	
	Kwa kuzingatia MJM 19 hakutakuwa na mabadiliko (variation) au marekebisho (modification) ya masharti ya Mkataba yanayoweza kufanywa isipokuwa kwa marekebisho yaliyosainiwa na pande zote za mkataba.

	21.0 
	Uhawilishaji (Assignment)  

	
	
	Muuzaji hatahamisha Jukumu lake la kimkataba iwe lote au sehemu ya majukumu yake kwa muuzaji mwingine, kabla ya kupata idhini ya maandishi ya Mnunuzi.

	22.0 
	Mikataba midogo (Sub-contracts)

	
	
	Muuzaji atamtaarifu Mnunuzi kwa maandishi au kwa njia ya kielektroniki ambayo inatunza kumbukumbu ya mawasiliano yaliyofanyika juu ya Mikataba Midogo iliyopewa tuzo chini ya Mkataba huu iwapo haikuelezwa katika Zabuni. Taarifa hiyo katika Zabuni ya awali au baadaye haitamuondolea Muuzaji jukumu au wajibu wake wowote chini ya Mkataba. Mikataba yote Midogo chini ya Mkataba huu lazima izingatie matakwa ya MJM 2.

	23.0 
	Ucheleweshaji wa Muuzaji katika Kutekeleza Mkataba

	
	
	23.1  Uwasilishaji wa Vifaa utafanywa na Muuzaji kwa mujibu wa muda ulioainishwa katika MMM;

23.2  Katika utekelezaji wa Mkataba, iwapo Muuzaji au Muuzaji wa Mkataba Mdogo wanakutana na hali inayozuia uwasilishaji wa Vifaa au Huduma kwa muda mwafaka, Muuzaji atamwarifu Mnunuzi mara moja, kwa maandishi au kwa njia ya kielektoniki inayotunza kumbukumbu ya mawasiliano yaliyofanyika, juu ya hali halisi ya kuchelewa huko, muda unaokadiriwa kuchelewa na sababu zake. Mara tu baada ya kupata taarifa ya Muuzaji, Mnunuzi atatathmini hali hiyo na kwa utashi wake (its discretion) anaweza kumuongezea Muuzaji muda wa utekelezaji, ikiwa na fidia ya hasara ya ucheleweshaji kazi au bila fidia, ambapo nyongeza hiyo itaridhiwa na pande zote kwa kufanya marekebisho ya Mkataba;
23.3  Isipokuwa kama ilivyoelekezwa kwenye MJM 26, ucheleweshaji unaofanywa na Muuzaji katika kutekeleza majukumu yake ya kimkataba utasababisha Muuzaji kuwajibishwa kulipa fidia ya hasara ya ucheleweshaji kazi kwa mujibu wa MJM 24, isipokuwa pale ambapo muda wa nyongeza umekubaliwa kwa mujibu wa MJM 23.2 bila kukata fidia ya Hasara ya ucheleweshaji kazi.

	24.0 
	Fidia ya Hasara ya Ucheleweshaji Kazi

	
	
	Kwa kuzingatia MJM 26, na iwapo imeainishwa katika MMM endapo Muuzaji atashindwa kuwasilisha sehemu ya vifaa au vifaa vyote ndani ya kipindi kilichoainishwa katika Mkataba, Mnunuzi anaweza bila kuathiri jitihada nyingine za marekebisho ya mapungufu (remedies) yoyote chini ya Mkataba, atapunguza katika Bei ya Mkataba, kama fidia ya hasara, kiwango kilicho sawa na asilimia iliyoainishwa katika MMM ya utekelezaji, hadi kiwango cha juu cha makato ya asilimia kilichoainishwa katika MMM. Pale ambapo kiwango cha juu kikifikiwa Mnunuzi anaweza kuvunja mkataba kwa mujibu wa MJM 25.

	25.0 
	Uvunjaji wa Mkataba kwa Ukiukwaji wa Masharti ya Mkataba

	
	
	25.1  Mnunuzi, bila kuathiri jitihada nyingine za marekebisho ya mapungufu (remedies) ya kukiuka masharti ya Mkataba, kwa notisi ya maandishi ya ukiukwaji aliyoituma kwa Muuzaji, anaweza kuvunja sehemu au Mkataba wote:-

(a) iwapo Muuzaji atashindwa kuwasilisha sehemu ya vifaa au vifaa vyote au kutekeleza Kazi au kutoa huduma ndani ya muda uliyoainishwa katika Mkataba, au ndani ya muda wa nyongeza uliotolewa na Mnunuzi kwa mujibu wa MJM 23;  au
                 

(b)  iwapo Muuzaji anashindwa kutekeleza jukumu lingine lolote katika  Mkataba; au

(c) iwapo imethibishwa kwamba Muuzaji amejihusisha katika vitendo vya rushwa au udanganyifu au ulaghai katika ushindani kwa ajili ya au katika utekelezaji wa Mkataba.

Kwa madhumuni ya MJM hii:- 

“Kitendo cha rushwa” maana yake ni kuahidi kutoa, kutoa, kupokea, au kuomba kitu chochote cha thamani ili kumshawishi afisa wa Umma katika mchakato wa Ununuzi au utekelezaji wa Mkataba.

 “Kitendo cha udanganyifu au ulaghai” maana yake ni upotoshaji wa hali halisi au taarifa (facts) ili kushawishi mchakato wa ununuzi au utekelezaji wa Mkataba na kusababisha hasara kwa Mnunuzi, na inajumuisha kitendo cha kula njama baina ya Wazabuni (kabla ya au baada ya uwasilishaji wa zabuni) chenye lengo la kuweka bei za zabuni kwa kiwango bandia kisicho na ushindani na hivyo kumnyima Mnunuzi manufaa ya ushindani huru na wa wazi.

25.2  Katika hali ambayo Mnunuzi anavunja sehemu au Mkataba wote kwa mujibu wa MJM 25.1, Mnunuzi anaweza kununua Vifaa, Kazi, au Huduma zinazofanana na zile ambazo bado hazijawasilishwa kwa masharti na namna itakavyoonekana inafaa, na Muuzaji atawajibika kwa Mnunuzi kwa gharama yoyote ya ziada ya ununuzi wa bidhaa, Kazi au huduma hizo. Hata hivyo Muuzaji ataendelea kutekeleza Mkataba kwa sehemu ya mkataba ambayo haijavunjwa.

	26.0 
	Tukio Lisilozuilika katika Mkataba  

	
	
	26.1  Bila kuathiri masharti ya MJM 23, 24, na 25, Muuzaji hataadhibiwa kwa kunyang’anywa Dhamana yake ya Utekelezaji wa Mkataba, kutozwa fidia ya hasara ya ucheleweshaji Vifaa, au uvunjwaji wa Mkataba kwa ukiukwaji wa masharti na iwapo kwa kiwango kile ambacho ucheleweshwaji huo katika utekelezaji au kushindwa kwake kutekeleza majukumu ya kimkataba kumetokana na Tukio Lisilozuilika.
26.2  Kwa madhumuni ya MJM hii “Tukio Lisilozuilika” maana yake ni tukio ambalo liko nje ya uwezo wa Muuzaji, na halihusishi makosa ya Muuzaji au uzembe na halikupangwa/halikutarajiwa (not foreseeable). Matukio hayo, pamoja na mengine, yanajumuisha; matendo ya Mnunuzi yaliyo katika himaya ya uwezo wake, vita au mapinduzi, moto, mafuriko, magonjwa ya mlipuko, vikwazo vya karantini, na vikwazo vya usafirishaji wa mizigo (freight embargoes).
26.3  Iwapo Tukio Lisilozuilika limetokea, Muuzaji atamtaarifu Mnunuzi mapema kwa njia ya maandishi au kielektroniki inayoweza kutunza kumbukumbu ya mawasiliano kuhusu hali hiyo na sababu zake. Isipokuwa kama imeelekezwa vinginevyo na Mnunuzi kwa maandishi, Muuzaji ataendelea na utekelezaji wa majukumu yake chini ya Mkataba kwa kadri inayowezekana, na atatafuta mbinu mbadala za utekelezaji ambazo hazitazuiwa na kutokea kwa Tukio Lisilozuilika.

	27.0 
	Uvunjaji Mkataba kwa Muflisi

	
	
	Mnunuzi anaweza wakati wowote kuvunja Mkataba kwa kutoa notisi ya maandishi kwa Muuzaji iwapo Muuzaji amefilisika au kukosa ukwasi wa kutosha. Katika tukio kama hili, uvunjaji wa Mkataba utakuwa bila fidia kwa Muuzaji, isipokuwa pale ambapo uvunjaji huo hautaathiri haki yoyote ya kisheria au marekebisho ya mapungufu (remedies) ambayo yametojitokeza au yatajitokeza baadaye kwa Mnunuzi.

	28.0 
	Uvunjaji Mkataba kwa Manufaa ya Mnunuzi

	
	
	28.1  Mnunuzi, kwa notisi ya maandishi kwa Muuzaji, anaweza kuvunja sehemu au Mkataba wote, wakati wowote kwa manufaa yake. Notisi ya kuvunja Mkataba itaainisha kuwa uvunjaji huo ni kwa ajili ya manufaa ya Mnunuzi, pia itaanisha kiwango cha utekelezaji wa Muuzaji kinachovunjwa chini ya Mkataba, na tarehe ambayo uvunjaji huo utaanza rasmi;

28.2  Vifaa vilivyokamilika na vilivyo tayari kwa usafirishaji ndani ya siku thelathini (30) baada ya Muuzaji kupokea notisi ya kuvunja Mkataba vitapokelewa na Mnunuzi kwa masharti na bei za Mkataba. Kwa Vifaa vilivyobaki, Mnunuzi anaweza kuchagua.

(a) Kuagiza sehemu yoyote iliyobaki kukamilishwa na kuwasilishwa kwa masharti na bei za Mkataba; na/au

(b) Kufuta agizo la ununuzi wa Vifaa vilivyobaki na kumlipa Muuzaji kiasi cha fedha watakachokubaliana kwa Vifaa, kazi na huduma ambazo hazijakamilika na kwa malighafi na vipuri vilivyokuwa tayari vimenunuliwa na Muuzaji.

28.3 Kwa mikataba ya Kazi, Mnunuzi atatoa cheti cha/hati ya malipo kwa thamani ya kazi iliyofanywa, Vifaa vilivyoagizwa, gharama stahiki za kuondoa zana na kusafisha eneo la kazi na kuwaondoa wafanyakazi wa Muuzaji; 
28.4 Kwa mikataba ya Huduma, Mnunuzi atalipa ada zote zilizowekwa kwa msingi wa muda na kurudisha gharama alizoingia Muuzaji hadi tarehe ya uvunjaji wa Mkataba na malipo yaliyobakia ambayo anadai yalipwe pamoja na gharama stahiki ya kuondoa zana na kuondosha/kuwatoa wafanyakazi wa Muuzaji.

	29.0 
	Utatuzi wa Migogoro

	
	
	29.1  Iwapo kuna mgogoro wowote unaotokana na Mkataba huu, upande wowote unaweza kutoa Notisi ya kutaka suluhisho la mgogogro kiurafiki. Ndani ya siku ishirini na nane (28) kutoka tarehe ya Notisi, upande husika utafanya jitihada zote kumaliza mgogoro kirafiki kupitia mashauriano na majadiliano. Mgogoro wowote ambao hautatauliwa kiurafiki, unaweza kupelekwa na upande wowote kwa Mwamuzi mtaalamu (Adjudicator) aliyetajwa kwenye MMM;

29.2  Iwapo upande wowote haujaridhika na uamuzi wa Mwamuzi (Adjudicator) unaweza ndani ya siku zilizoainishwa katika MMM kupeleka mgogoro wake kwa Msuluhishi (Arbitrator). Iwapo upande wowote ndani ya muda ulioainishwa katika MMM hautapeleka mgogoro kwa Msuluhishi basi uamuzi uliotolewa na Mwamuzi utakuwa wa mwisho na utawafunga kisheria pande husika;

29.3 Mgogoro au tofauti zozote ambazo zimesababisha kutolewa kwa notisi ya kusudio la kupeleka mgogoro kwa utatuzi wa Msuluhishi kwa mujibu wa MMM utatatuliwa kwa usuluhishi. Usuluhishi unaweza kuanzishwa kabla ya au baada ya kuanza uwasilishaji wa Vifaa au utekelezaji wa Kazi au huduma chini ya Mkataba;

29.4 Uendeshaji wa usuluhushi utafanywa kwa mujibu wa kanuni za utaratibu wa huduma za usuluhishi zilizopewa kibali katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

29.5 Bila kujali shauri lolote lililopelekwa kwa usuluhishi:-

(a) Pande zote zitaendelea kutekeleza majukumu yao katika Mkataba isipokuwa pale walipokubaliana vinginevyo; na
(b) Mnunuzi atamlipa Muuzaji, fedha zote anazomdai.

	30.0 
	Ukomo wa Uwajibikaji wa Kisheria

	
	
	Isipokuwa kwa matukio ya uzembe wa kijinai au mwenendo mbaya wa makusudi, na katika tukio la ukiukaji kwa mujibu wa MJM 7;

(a) Muuzaji hatawajibika kwa Mnunuzi, iwe katika Mkataba, kosa la kidaawa (tort) au vinginevyo kwa hasara isiyo ya moja kwa moja au hasara inayoambatana na, au uharibifu, hasara ya matumizi, hasara ya uzalishaji, au hasara ya faida au gharama za riba, isipokuwa kutokujumuishwa huku hakutahusu jukumu lolote la Muuzaji kulipa fidia ya hasara kwa Mnunuzi; na
(b) Jumla ya madeni ya Muuzaji kwa Mnunuzi, endapo ni chini ya Mkataba, kidaawa au vinginevyo, haitazidi Bei ya Jumla ya Mkataba, ilimradi ukomo huu hautahusisha gharama ya matengenezo au ubadilishaji wa zana zenye hitilafu.

	31.0 
	Lugha Itakayotumika katika Mkataba

	
	
	Lugha itakayotumika katika Mkataba itakuwa ni Kiswahili.

	32.0 
	Sheria Itakayotumika katika Mkataba

	
	
	Mkataba utatafsiriwa kwa mujibu wa Sheria za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

	33.0 
	Notisi zinazotolewa kwenye Mkataba

	
	
	33.1  Notisi yoyote ile inayotolewa na upande mmoja kwenda upande mwingine kwa mujibu wa Mkataba huu itapelekwa kwa upande mwingine kwa njia ya maandishi au kielektroniki inayotunza kumbukumbu ya mawasiliano na kuthibitishwa kwa maandishi au kwa njia ya kielektroniki inayotunza kumbukumbu ya mawasiliano yanayofanywa na upande mwingine kwa anuani iliyoainishwa katika MMM.
33.2  Notisi itaanza kutumika itakapowasilishwa au tarehe ya kuanza kutumika kwa notisi, kwa kutegemeana na chochote kinachokuja mwisho.

	34.0 
	Kodi na Ushuru

	
	
	Muuzaji atawajibika kikamilifu kulipa kodi zote, ushuru, ada ya leseni na tozo zingine zinazotozwa ndani na nje ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika kuwasilisha Vifaa vilivyo katika mkataba kwa Mnunuzi au utekelezaji wa Kazi au huduma.

	35.0 
	Ubadilishaji Sheria na Kanuni

	
	
	Iwapo baada ya tarehe ya Mwaliko wa Zabuni, sheria au kanuni yoyote imebadilika ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (ambayo itaonekana kujumuisha mabadiliko yoyote katika tafsiri au matumizi na mamlaka zenye dhamana) na kwamba baadaye itaathiri tarehe ya uwasilishaji na/au bei ya mkataba, kwa sababu hiyo tarehe ya uwasilishaji na/au bei ya mkataba itaongezeka au kupungua, kwa kadiri itakavyokuwa kwa kiwango kile ambacho Muuzaji atakuwa ameathirika katika utekelezaji wa majukumu yake yoyote chini ya mkataba.


SEHEMU YA SABA: MASHARTI MAALUM KWA AJILI YA AGIZO LA UNUNUZI
MASHARTI MAALUM YA MKATABA
Haya Masharti Maalumu ya Mkataba (MMM) ni nyongeza ya MJM kwa ajili ya ALU. Pale ambapo kutakuwa na mkinzano, masharti haya yatatawala juu ya MJM. Masharti yanayooana katika MJM yameoneshwa katika mabano.
	MMM
Ibara Namba
	MJM
Ibara Namba
	Marekebisho ya, na Nyongeza kwenye, Ibara ya MJM

	
	Tafsiri (MJM 1)

	
	1.1, 1.5 & 1.6
	Mnunuzi ni: [Jina na anuani]


	
	
	Muuzaji ni: [Jina na anuani]

	
	
	Jina la Mkataba ni:[ingiza jina la mkataba]

	1. 
	Tafsiri ya Masharti na Nyaraka za Mkataba (MJM 2)

	
	2.2 (h)
	Orodhesha nyaraka zingine zitakazounda sehemu ya Mkataba [orodhesha]

	2. 
	Ufungashaji Bidhaa (MJM 10)

	
	10.2
	Bidhaa zitafungashwa vizuri kwa mujibu wa viwango vya ufungashaji ulioainishwa na TN katika Vigezo Msawazo vya Kiufundi.

	
	Uwasilishaji Vifaa na Nyaraka (MJM 11)

	3. 
	11.1 & 11.2
	Kwa Vifaa vinavyotoka ndani ya Tanzania 
Baada ya Vifaa kuwasilishwa kwa Msafirishaji, Muuzaji ataitaarifu TN na kutuma kwa mtandao Nyaraka zifuatazo:
i. Nakala halisi moja na nakala kivuli nne za Ankara  ya Muuzaji zinazoonesha Maelezo ya Vifaa, idadi, kizio cha kima na kiasi cha jumla;
ii. hati ya uwasilishaji mzigo, risiti ya reli au gari;
iii. cheti cha Matazamio cha Mtengenezaji au Muuzaji;
iv. cheti cha ukaguzi, kilichotolewa na wakala wa ukaguzi aliyeteuliwa, na ripoti ya ukaguzi wa kiwanda cha Muuzaji; na 
v. cheti cha nchi ya asili kilichotolewa na Jumuiya ya Wafanyabiashara wa Tanzania (Chamber of Commerce), Kiwanda na Kilimo au Mamlaka yenye sifa zinazofanana katika nchi ya asili kikiwa katika nakala mbili (in duplicate)
vi. [Orodhesha Nyaraka nyingine kutegemea na Lugha ya Kibiashara iliyochaguliwa, kama zinahitajika]

	
	Bima (MJM 12)

	
	12
	Bima [andika kama Bima inahusika au haihusiki] 

[Orodhesha bidhaa ambazo zinahitaji bima]

Aina ya bima na ‘‘cover’’ itakuwa [andika aina ya bima na ‘’cover’’]

Bima itakuwa katika kiasi sawa na asilimia mia [ingiza asilimia].

	
	Huduma Ambatanishi (MJM 14)

	
	14.1
	Huduma ambatanishi zitakazotolewa ni: [andika huduma zinazohitajika, kama zipo] 

	
	Vipuri (MJM 13)

	4. 
	15.1
	Mahitaji ya ziada ya Vipuri ni: [orodhesha mahitaji, kama yapo]

	
	Matazamio (MJM 16)

	5. 
	16.1 & 16.3
	Muda wa Matazamio utakuwa saa……… za Uzalishaji au miezi …..….. kuanzia tarehe ya kupokelewa kwa Vifaa au miezi (……..…) kuanzia tarehe ya kupakiwa kwa mzigo melini, lolote litakalotangulia. Muuzaji atapaswa pia, kuzingatia Tamko la Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba na/au Dhamana ya Utumiaji iliyoainishwa katika Mkataba. Iwapo, kwa sababu zilizochangiwa na Muuzaji, Dhamana hizi hazitafikiwa kwa ujumla wake au kwa sehemu, Muuzaji kwa hiari yake (discretion), atafanya yafuatayo:
a) kufanya mabadiliko, marekebisho, na/au nyongeza zozote kwa Vifaa au sehemu yoyote kwa kadri atakavyoona inafaa ili aweze kutimiza matakwa ya mkataba yaliyoainishwa katika mkataba kwa bei na gharama zake na kufanya majaribio mengine ya utendaji kwa mujibu wa MJM 9; 
au
b) Atalipa fidia ya hasara ya ucheleweshaji kwa TN kwa kushindwa kwake kutimiza dhamana za mkataba. Kima cha fidia ya hasara ya ucheleweshaji kitakuwa ni [andika asilimia kati ya 0.10 mpaka 0.20] kwa siku kwa thamani ya Vifaa ambavyo havijawasilishwa hadi kiwango ambacho ni sawa na asilimia kumi (10) ya thamani ya mkataba.

	
	16.6
	Kipindi cha Marekebisho ya dosari katika Kipindi cha Matazamio itakuwa ni………….[ingiza muda].

	
	Malipo (MJM 17)

	6. 
	17.1
	Njia na masharti ya malipo yanayolipwa kwa Muuzaji katika Mkataba huu zitakuwa kama ifuatavyo:
Malipo kwa Vifaa na Huduma kutoka ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
Malipo kwa Vifaa na Huduma zilizosambazwa kutoka ndani ya Tanzania zitafanywa kwa Shilingi ya/za Kitanzania kama ifuatavyo:
i. Malipo ya Awali: asilimia …………ya Bei ya Mkataba yatalipwa ndani ya siku ishirini na nane (28) tangu kusainiwa kwa Mkataba dhidi ya Dhamana ya Benki sawa na kiasi na kwa muundo/mfumo ulioainishwa katika Nyaraka za Zabuni au muundo mwingine unaokubalika na TN.
ii. Baada ya Kuwasilisha Vifaa: asilimia……….ya Bei ya Mkataba italipwa baada ya kupokelewa kwa Vifaa na baada ya kuwasilisha Nyaraka zilizoainishwa katika MJM 11.
iii. Baada ya Kupokea Vifaa: asilimia………. ya Bei ya Mkataba italipwa kwa Muuzaji ndani ya siku ishirini na nane (28) baada ya tarehe ya kutolewa kwa cheti cha kupokelewa kwa Vifaa na TN.

	7. 
	17.4
	Kima kitakachotumika kulipa Riba kwa Muuzaji baada ya TN kuchelewa kumlipa itakuwa [ingiza kima] 

	
	Bei ya Vifaa (MJM 18)

	8. 
	16.1
	Bei zitarekebishwa kwa mujibu wa masharti yaliyoambatanishwa katika MMM.
[Ingiza tu iwapo bei inaweza kubadilishwa ]

	
	 Ucheleweshaji wa Muuzaji katika Kutekeleza Mkataba (MJM 23)

	9. 
	23.1
	Muda wa kuwasilisha bidhaa (goods delivery period) utakuwa ni ndani ya [andika muda] kuanzia tarehe [andika tarehe ya kuanza kwa mkataba]. 

	
	Fidia ya Hasara ya Ucheleweshaji Kazi (MJM 24)

	10. 
	24.1
	Makato ya Juu ya Fidia ya Ucheleweshaji Kazi ni: [asilimia kumi (10%)] ya bei ya Mkataba.

	
	Utatuzi wa Migogoro (MJM 29)

	11. 
	29.1
	Mwamuzi ni [taja jina la Mwamuzi pendekezwa]

	12. 
	29.2
	Taasisi ya Usuluhishi itakuwa ni [ingiza: taasisi]
Mahali pa kufanyia usuluhishi [weka: anuani kamili ya mahali/eneo]

	
	Notisi zinazotolewa kwenye Mkataba (MJM 33)

	13. 
	31.1
	i) Anuani ya TN kwa ajili ya Notisi: [weka anuani ya TN]
ii) Anuani ya Muuzaji kwa ajili ya Notisi:  [weka anuani ya TN]


SEHEMU YA NANE: FOMU
1. Fomu ya Kuwasilisha Zabuni/Kotesheni
Tarehe [Ingiza tarehe ya kuwasilisha kotesheni]
M/S (Jina na anuani ya Mzabuni/Kikundi Maalum)
Kwa: (andika jina na anuani ya Taasisi Nunuzi)
Baada ya kupitia Nyaraka za Zabuni pamoja na nyongeza yake [ingiza namba ya nyongeza (kama ipo)], Sisi, tunaahidi kutekeleza mradi wa [Ingiza maelezo ya kazi, jina na namba ya utambulisho wa kotesheni] kulingana na Nyaraka za Zabuni hii kwa jumla ya Bei ya Mkataba ya [Ingiza kiasi katika maneno, tarakimu na aina ya sarafu] Shilingi za Tanzania au kwa jumla ya bei itakayobainishwa kulingana na Jedwali la Bei lililoambatanishwa kama sehemu ya Zabuni hii.
Tunaafiki uteuzi wa [ingiza jina la Mwamuzi pendekezwa] kuwa Mwamuzi wetu katika migogoro yoyote itakayojitokeza wakati wa Mkataba. 
Au
Hatuafiki uteuzi wa [ingiza jina la Mwamuzi pendekezwa] kuwa Mwamuzi, na tunampendekeza [ingiza jina la Mwamuzi mbadala] kama mbadala wake, ambaye ada yake kwa siku na sifa zake zimeambatanishwa.
Kama Zabuni yetu itakubaliwa, tuko tayari kuwasilisha vifaa vinavyohitajika kwa mujibu wa utaratibu na ratiba iliyokubaliwa.
Endapo, Zabuni yetu itakubaliwa, tuko tayari kuwasilisha Tamko la Dhamana ya Utekelezaji Kazi kama lilivyoanishwa kwenye Nyaraka za Zabuni.
Tunatamka kwamba bei ya Kotesheni yetu haitokani na makubaliano na Wazabuni wengine kwa lengo la kuvuruga/kuharibu mchakato. Aidha, hatujawasilisha zabuni zaidi ya moja kwenye mchakato huu.
Tunathibitisha kwamba tunakubaliana na kipindi cha uhai wa zabuni kilichoainishwa katika Kifungu cha 8 cha Maelekezo Mahsusi kwa Wazabuni na tunakubali kufungwa na masharti ya Zabuni hii kwa kipindi chote kabla ya mwisho wa uhai wa Zabuni.
Pia tunaahidi kukamilisha kazi iliyotajwa katika kipindi cha  [Ingiza kipindi siku/wiki/miezi (Futa visivyohitajika)] ambacho kinajumuisha kipindi cha maandalizi.
Kotesheni hii pamoja na barua yako ya kukubali kwa maandishi vitafanya mkataba  baada ya kusainiwa kwa Mkataba. Tunafahamu kuwa haulazimiki kukubali kiwango cha chini au kotesheni yoyote kati ya kotesheni unazopokea.
Tunathibitisha kuwa kotesheni hii imetimiza masharti kama yanavyotajwa katika  Mwaliko  wa Kotesheni.
Saini Idhinishwa: …………………………………………….............…………………
Jina na Cheo cha Mweka Saini: …………………………………..............………...…
Jina la Mzabuni: …………………………………………………………………………
2. Tamko la Dhamana ya Zabuni
Tarehe: [ingiza tarehe (siku, mwezi na mwaka]
Namba ya Zabuni: [ingiza namba ya mchakato wa zabuni]
Namba Mbadala: [ingiza namba ya utambulisho, iwapo Zabuni hii ni mbadala]
Kwa:[ingiza jina kamili la TN]
Sisi, watia saini, tunatoa tamko kuwa: 



Tunafahamu kwamba, kwa mujibu wa masharti yako, Zabuni lazima iwasilishwe na Tamko la Dhamana ya Zabuni.
Tunakubali kuwa, tutazuiliwa kushiriki katika Ununuzi wa Umma kwa kipindi cha muda utakaoamuliwa na Mamlaka, iwapo tutakuwa tumevunja makubaliano yaliyomo katika masharti ya Zabuni, kwa sababu:
(a) tumeondoa au kubadilisha Zabuni yetu ndani ya kipindi cha Uhai wa Zabuni ulioainishwa katika Fomu ya Zabuni;
(b) hatutakubaliana na masahihisho ya kihesabu yaliofanyika katika bei ya Zabuni; au
(c) tukiwa tumejulishwa juu ya kukubaliwa kwa Zabuni yetu na TN katika kipindi cha Muda wa Uhai wa Zabuni:
i. kushindwa kusaini mkataba pale TN atakapohitaji hivyo; au
ii. Kushindwa au kukataa kuwasilisha Tamko la Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba au kutekeleza masharti mengine yoyote yanayoendana na usainishaji wa mkataba kama ilivyobainishwa katika Nyaraka za Zabuni.
Tunafahamu kuwa, Tamko hili la Dhamana ya Zabuni litaisha muda wake iwapo hatutakuwa Mzabuni Mshindi, mpaka pale ambapo chochote kati ya vifuatavyo kitaanza: (i) tutakapopokea Taarifa ya Barua ya Tuzo itakayokuwa na Mzabuni Mshindi; au (ii) siku ishirini na nane (28) baada ya ukomo wa mwisho wa Zabuni yetu.
Saini: [ingiza saini ya mtu ambaye jina na uwezo wake umeobainishwa] 
Katika uwezo wa [ingiza uwezo wa kisheria wa mtu wa kusaini Tamko la Dhamana ya Zabuni] 
Jina: [Ingiza jina kamili la mtu wa kusaini Tamko la Dhamana ya Zabuni]
 
Aliyeidhinishwa kusaini Zabuni kwa niaba ya [Ingiza jina kamili la Mzabuni]
Tarehe ____________ siku ya ______________, _______ [ingiza tarehe ya kusaini]
Muhuri wa Kampuni (inapofaa) [Ingiza jina la TN]
3. Hati Mahsusi ya Mamlaka ya Kiapo cha Kisheria (PoA)
Sisi ambao saini zetu zimeoneshwa hapa chini ………………………… [Jina la Kampuni/ Mtoa Idhini] wa …………. [anuani ya kampuni/mtoa idhini], kwa mamlaka tuliyopewa ya azimio ya Bodi ya Wakurugenzi Na. ……. ya tarehe …………..mwezi……….mwaka …….. ……….
Tunamteua na kumuidhinisha Ndugu …………..[Taja jina la mpewa idhini] kuwa mwakalishi wetu halali kisheria akiwa na mamlaka kamili kwa niaba yetu na kwa majina yetu na kwa maslahi na faida yetu kufanya moja au yote kati ya haya  yafuatayo katika kutekeleza Zabuni Na……….. [taja namba ya zabuni]; Hii ikimaanisha kufanya jambo lolote kwa niaba ya kampuni na kufanya jambo lolote linalohusiana na Zabuni Na………………[ingiza namba ya zabuni] inayohusu……………..[taja jina la zabuni] kwa ya taasisi ………………..[ingiza jina la taasisi nunuzi]. 
NA KWAMBA hati hii sanifu ya mamlaka ya kisheria haitabatilisha au kuathiri hati sanifu yoyote ya mamlaka ya kisheria itakayotolewa kwa mtu yeyote au watu wengine wowote kwa mamlaka ya aina hiyo na kwamba mamlaka hayo yatabaki kuwa na mamlaka kana kwamba hati hii haijatolewa.   
NA KWAMBA tunaidhinisha kitu chochote ambacho mwakilishi wetu, wakala au mbadala wake atakayemteua kwa mamlaka yake atakachokifanya kwa mamlaka yake katika kutekeleza au kukusudia kutekeleza kwa kuzingatia mamlaka ya hati hii sanifu ya nguvu ya kisheria.
Imewekwa lakiri ya kampuni ………………………[ingiza jina la kampuni] na imetolewa mbele yetu leo hii tarehe …………………mwezi ………….. mwaka ……………….
KWA USHUHUDA makubaliano haya yamesainiwa leo tarehe ……………….. mwezi ………………… mwaka …………………. hapa …………………. [mahali] kwa niaba ya  ………………………[ingiza jina la kampuni] . 
Imewekwa nakiri na kutolewa hapa ……………..…………..……….
[taja mahali] na …………………………… [ingiza jina la mtoa idhini]    ………………
ambaye ninamfahamu/ametambulishwa na ……………….…………      MTOA IDHINI
ambaye ninamfahamu leo tarehe ………mwezi …….mwaka ………
 
MBELE YANGU:
Jina: ..........................................................................
Saini: .......................................................................
Wadhifa: ………………………….……………………

Imesainiwa na kupokelewa hapa ………………………………….
[taja mahali] na ……………………… [ingiza jina la mpokea idhini]    …………………..
ambaye ninamfahamu/ametambulishwa na …..…………..………        MPOKEA IDHINI
ambaye ninamfahamu leo tarehe …..… mwezi …… mwaka …….
MBELE YANGU:
Jina: ..........................................................................
Saini: .........................................................................
Wadhifa: ………………………………………………...
4. Tamko la Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba

Tarehe: [ingiza tarehe (siku: mwezi: mwaka)]
Na. ya Mkataba: [ingiza namba ya Mkataba]
Kwa: [Ingiza Jina kamili la Mwajiri]
Sisi, watia saini hapo chini, tunatamka kwamba:
1. Tunafahamu kwamba, kwa mujibu wa masharti yako, tunatakiwa kuhakikisha utekelezaji wa Mkataba tajwa hapo juu kwa uaminifu kama tutakavyokubaliana, kwamba tutawasilisha Tamko la Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba huo ndani ya siku 14 za kazi tangu kupokea barua yako ya kukubali zabuni yetu na kabla ya kusaini Mkataba husika.
2. Tunafahamu na kukubali kwamba: sisi tutapoteza sifa ya kushiriki kwenye zabuni za umma kwa kipindi ambacho kitatajwa na Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi wa Umma endapo tutashindwa kutekeleza majukumu yetu chini ya Mkataba tajwa hapo juu kwa mujibu wa taratibu za kufungia wazabuni zilizoainishwa kwenye Sheria ya Ununuzi wa Umma na Kanuni zake.
Tunatambua kwamba Tamko hili la Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba halitakuwa na uhalali juu yetu pale ambapo Mwajiri ataridhika na utendaji wetu wa kazi na kutoa hati ya kukubali vifaa katika Mkataba huo.
Imesainiwa: [ingiza Saini ya mtu aliyepewa Mamlaka] 
Nafasi ya Kisheria [ingiza nafasi ya kisheria ya mtu aliyepewa mamlaka] 
Jina: [ingiza jina kamili la mtu aliyepewa Mamlaka ya Kusaini Tamko]
Nimepewa mamlaka ya Kusaini Tamko hili kwa niaba ya: [ingiza jina la Mkandarasi] [ingiza tarehe, mwezi na mwaka wa Hati ya Kiapo ya Mamlaka ya Kisheria] 
[ingiza tarehe ya kusaini Tamko la Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba]
Muhuri wa ofisi/kikundi.

5. Fomu ya Idhini ya Mtengenezaji
Kwa: 
[jina la Mnunuzi]
KWA KUWA [Jina la Mtengenezaji] ambao wamejizatiti na ni watengenezaji wanaoaminika wa [jina na/au maelezo ya bidhaa] wakiwa na viwanda katika [anwani ya kiwanda], hapa tunamuidhinisha [jina na anuani ya wakala] kuwasilisha Zabuni, na baadaye kujadiliana na kutia saini Mkataba na wewe dhidi ya Zabuni Na. [kumbukumbu ya mwaliko wa Zabuni] kwa ajili ya Vifaa vilivyotajwa hapo juu ambavyo tunavitengeneza.
Hapa tunatoa dhamana na Matazamio yetu kamili kulingana na MJM 14 kwa ajili ya Vifaa vinavyouzwa kwa ajili ya kusambazwa na kampuni iliyotajwa hapo juu dhidi ya huu Mwaliko wa Zabuni.
_______________________________________________
[Saini kwa ajili ya na kwa niaba ya Mtengenezaji]
ADVANCE \d6Kumbuka: Barua hii ya kibali inapaswa kuwa katika karatasi ya anwani chapwa ya Mtengenezaji na inapaswa kutiwa saini na mtu aliyepewa Hati ya Nguvu ya Kisheria inayomfunga kisheria Mtengenezaji. Hati hii inapaswa kujumuishwa katika Zabuni ya Mzabuni wakati wa kuwasilisha zabuni.
SEHEMU YA TISA: UADILIFU
SERIKALI YA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  
AHADI YA MUUZAJI KUHUSU SERA DHIDI YA RUSHWA, KANUNI ZA MAADILI NA PROGRAMU YA UKIDHI
Sisi [ingiza jina la Muuzaji] tunaweka umuhimu katika zabuni ya ushindani unaofanyika kwa misingi ya haki, uhuru na isiyoruhusu unyanyasaji. Tunapenda kuthibitisha kuwa hatutatoa wala kuwezesha moja kwa moja au vinginevyo, ushawishi wowote usiofaa au zawadi kwa afisa yeyote wa umma, ndugu zake au watu wenye uhusiano wa kibiashara, inayohusu Zabuni hii, au utekelezaji unaofuata wa mkataba iwapo tutashinda.
Tunayo Sera Dhidi ya Rushwa /Kanuni za Maadili na Programu ya Kukidhi Masharti inayojumuisha hatua zote za maana na muhimu kuhakikisha kuwa ahadi yetu ya kutotoa rushwa iliyotolewa katika maelezo haya itazingatiwa na menejimenti yetu na waajiriwa pamoja na watu wengine wote (third parties) wanaofanya kazi na sisi katika miradi ya sekta ya umma au mkataba ikiwa ni pamoja na mawakala, washauri-elekezi, wabia wetu, Wauzaji wa Mikataba Midogo na wauzaji wetu. Nakala zetu za Sera Dhidi ya Rushwa /Kanuni za Maadili na Programu ya Kukidhi Masharti zimeambatanishwa.
	_____________________________       _______________        _____________
(Jina la mtu aliyepewa mamlaka)                    Sahihi                          Tarehe


_______________________
Muhuri/ Alama ya Kampuni
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA


WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO


MAMLAKA YA KUDHIBITI UNUNUZI WA UMMA











Kwa niaba ya Muuzaji:





Saini:………………………….……….








Jina:…………………………….…………








Cheo:……………………………………...








Tarehe:…………………………………….





Kwa niaba ya Mnunuzi:








Saini :………………………………….





Jina:……………………………………..








Cheo:……………………………………








Tarehe:…………………………….……..








� Hutumika Kama mbadala wa Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba kwa Mikataba iliyo ndani ya viwango vya Upendeleo Maalum kwa ngazi ya MkoaInapaswa kuwasilisha ndani ya siku 14 za kazi baada ya mzabuni kupokea tuzo
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